మన మూలాలు – ఆనవాళ్లు

By | March 6, 2018

గూగుల్ గ్రూప్ తెలుగు మాట సౌజన్యంతో

                                        మన మూలాలు, ఆనవాళ్లు

‘సోర్సెస్‌ ఆఫ్‌ హిస్టరీ అండ్‌ కల్చర్‌ ఆఫ్‌ తెలుగు స్పీకింగ్‌ పీపుల్‌, బిసి 5000- ఎడి 2016’ (తెలుగు భాషా ప్రజల చరిత్ర, సంస్కృతి ఆకరాలు) అనే ఈ పుస్తకం ఒక దారి దీపం లాంటిది. ఇందులోని 16 అధ్యాయాలు ఒక్కో యుగం లేదా రంగం పరిణామాన్ని పట్టుకునే పద్ధతులేంటో, పుస్తకాలు పత్రాలు శాసనాలు ఏవేవివున్నాయో సూటిగా సుసంపన్నంగా వివరిస్తాయి. చరిత్ర దశలతోపాటు కళా సాహిత్యాలు, జానపద కళలు, నిర్మాణ కౌశలం వంటివి విడివిడిగా రాయడం సముచితంగా వుంది.

పట్టుపట్టరాదు పట్టి విడవరాదు పట్టెనేని బిగియపట్టవలయు అన్నాడు వేమన్న అచ్చ తెలుగులో. అంతకు ముందే భర్తృహరి ఆరంభించరు నీచమానవులు విఘ్నాయాస సంత్రస్తులై.. అంటూ రాశాడు. ఏ పనైనా మొదలెట్టాక మధ్యలో ఆపేయడం ధీర లక్షణం కాదు. ఈ సూక్తినీ స్ఫూర్తినీ మనసారా నమ్మిన ఆంధ్ర ప్రదేశ్‌ చరిత్ర కాంగ్రెస్‌ (ఇప్పటికీ ఒకటిగానే కొనసాగుతున్నది) నిష్ణాతులు పెద్దలు ఆచార్య వకుళాభరణం రామకృష్ణ సారథ్యంలో- ఏడువేల ఏళ్ల తెలుగు భాషా ప్రజల సమగ్ర చరిత్ర – క్రీపూ.5000 నుంచి క్రీశ 1990ల వరకూ- వెలువరించేందుకు గత ఇరవయ్యేళ్లుగా నిర్విరామంగా కృషి చేస్తూనే వచ్చింది. ఆంధ్ర ప్రదేశ్‌ రెండుగా విడిపోయిునా చరిత్రకారులూ ఇతర నిపుణులూ అనుకున్న ప్రకారమే ఒక్కతాటిపై నిలబడి సంకల్పం పూర్తి చేశారు. 2016లో ఎనిమిదవ సంపుటం వెలువడటంతో ఆ ఘట్టం ముగిసింది. అయితే ఈ సంపుటాలలోని చరిత్ర రచనకు ఆకరాలుగా నిలిచిన పుస్తకాలు పత్రాలు ఆధారాలు కూడా అందజేస్తే తెలుగు జాతికి మహోపకారం జరుగుతుందని జిజ్ఞాసులే గాక పరిశోధకులూ అభ్యర్థించారు.

 

అప్పటికే ఈ ప్రణాళిక అమలులో అలసి సొలసి వున్న ఆచార్య రామకృష్ణ తన జీవితంలోనూ చరిత్ర రచనలోనూ సహధర్మచారిణి లలితగారిని కోల్పోయిన స్థితి.

అయినా అంతటి బాధను దిగమింగి ఆచార్యులుగా అనుసంధానకుడిగా కర్తవ్యం నిర్వహించారు. వేల ఏళ్ల తెలుగు చరిత్ర ఆధారాల గురించిన నికరమైన నిగ్గుతేలిన ఆధారాల జాబితాలతో వివరాలతో వేయి పుటల మరో పెన్నిధికి సంపాదకత్వం వహించారు. ఇంత విస్తృత స్థాయిలో ఇలాటి పుస్తక రూపకల్పన ప్రచురణ దేశంలోనే ఇదే ప్రథమం కావడం తెలుగువారికి గర్వకారణం. 200 మందికి పైగా చరిత్రకారులు నిపుణులు కలసికట్టుగా పనిచేసి తీసుకొచ్చిన ఈ బృహత్‌ సంపుటం చరిత్ర కాంగ్రెస్‌ ఇరవయ్యేళ్ల కృషికి పతాక సన్నివేశం. భావి పరిశోధకులకూ పండితులూ పఠితలకు చరిత్ర విజ్ఞాన సులభ సందర్శిని.

 

నిన్నటి ఆ చరిత్ర లేనిదే నేడూ లేదు రేపూ సరిగ్గా వుండదు. గత చరిత్ర మరిస్తే భవిష్యత్తు వుండదని అందుకే హెచ్చరిస్తుంటారు. అయితే చరిత్ర రచన, వీక్షణ ఎప్పుడూ కత్తి మీద సామే. తెలుగు రాష్ట్ర విభజనకు ముందూ వెనక జరిగిన వాదోపవాదాలు, పద్మావతి చిత్రంపై పగలూ పంతాలూ ఇంకా కళ్ల ముందు చూస్తున్న అనేక వాద ప్రతివాదాలు చూస్తే చరిత్ర రచన ఎంత కష్టమో తెలుస్తుంది. అందుకే ‘ఏ దేశ చరిత్ర చూసినా ఏమున్నది గర్వకారణం’ అని ఈసడించిన మహాకవి ‘ఏవి తల్లీ నిరుడు కురిసిన హిమసమూహములు’ అంటూ ‘రుద్రమాంబ భద్రకాళి లోచనోజ్వల రోచులేవీ?’ అని ప్రశ్నించారు. ‘చారిత్రిక విభాత సంధ్యల మానవ కథ వికాసమెట్టి’దని అడిగారు.

 

ఇందుకు సమాధానం ఒక్క ముక్కలోనో ఒక్క బుక్కులోనో చెప్పడం కుదిరేపని కాదు గనకే ఇన్ని సంపుటాలు అవసరమైనాయి. పరస్పర సంబంధం చూపిస్తూ ప్రామాణిక సమాచారంతో కాల క్రమణికను పాటిస్తూ ఏకసూత్ర కథనం తయారు కావాలి. పరస్పరం సంఘర్షించిన శక్తులతో చరిత్ర ఎలా పుట్టిందో చెప్పగలగాలి. రాజకీయార్థిక విషయాలే గాక సామాజిక సాహిత్య కళాంశాల పరిణామం పట్టిచూపాలి. చాలా విషయాలకు సరైన సంతృప్తికరమైన సమాధానాలు అందించే ఆధారాలుండవు. మరికొన్ని సందర్భాల్లో ఆపారమైన సమాచార వనరులుంటాయి గాని వాటిలోని సమాచారం మధ్య పొంతన కూడా వుండదు.

 

ఉదాహరణకు రాతియుగం గురించి స్వల్పంగా ఆధారాలుంటే, రాయలవారి యుగంలో మహాకవుల రచనలతో సహా అధికారిక పత్రాలూ వున్నాయి. కాని వాటిలోని సమాచారం సమన్వయం చేయడం కష్టంతో కూడుకున్న పని. విజయనగర స్థాపన ఏ పరిస్థితిలో జరిగింది, దాన్ని స్థాపించిన హరిహర బుక్కరాయలు ఎవరి ఆస్థానం నుంచి వచ్చారు? కొన్ని ఆధారాలు వారు కాకతీయుల దగ్గర వుండేవారంటే మరికొన్ని ఆకరాలు వారి మూలాలు హోయసల రాజ్యంలో చూపిస్తాయి. కర్నూలు జిల్లాలోని వెలుగోటి ప్రభువులు తెలంగాణలోని రాచకొండ దేవర కొండల్లో కాకతీయుల సామంతులుగా వుండి వారి పతనానంతరం స్వతంత్రం ప్రకటించుకున్నారు. కొద్ది కాలంలోనే మొదట బహుమనీలకూ తర్వాత విజయనగర రాజులకూ లోబడిపోయారు.

 

పానగల్‌ యుద్ధంలో వారు విజయనగర రాజులను బలపర్చడంతో బహుమనీలు క్రమంగా దెబ్బతిన్నాక వెలుగోడుకు చేరుకున్నారు. ఇదంతా అనేక ముందు వెనకల పరిణామ క్రమం. ‘ఆ రాణి ప్రేమపురాణం ఈ ముట్టడికైన ఖర్చులూ మతలబులూ కైఫీయతులూ’ ఇదే చరిత్ర సారం కారాదు గనక సామాజిక చరిత్ర కూడా రూపొందిస్తుండాలి. శాసనాలూ అప్పటి పరికరాల అవశేషాలు, చిత్రాలు శిల్పాలూ, కళా సాహిత్యాలూ జానపదాలు ఇంకా మిగిలివున్న గిరిజన తెగల ఆచారాలు, ఒక దశ తర్వాత నాణేలు అధికార పత్రాలు, విదేశీ పర్యాటకుల కథనాలు, ఇలాంటివన్నీ కలిపి విమర్శనాత్మకంగా బేరీజు వేసి చూడాలి. ఏ ఒక్క నిష్ణాతుడూ అన్ని సమస్యలూ అర్థం చేసుకోవడం సాధ్యం కాదనే దృష్టితోనే సంపాదకులు అనేక రకాల బాధ్యతల నిర్వహణ కోసం చరిత్ర బోధకులతో పాటు వివిధ రంగాల నిపుణులను కూడా కలుపుకుని పనిచేశారు. అందుకే ఈ చరిత్ర ప్రణాళిక గతంలో తెలుగులో గాని మరే చోట గాని జరగనంత విస్తృతంగా నడిచింది. ఆంధ్ర ప్రదేశ్‌ చరిత్ర కాంగ్రెస్‌ తలపెట్టిన ఈ పథకానికి భారత చరిత్ర పరిశోధనా మండలి (ఐసిహెచ్‌ఆర్‌), తెలుగు విశ్వ విద్యాలయాల సహకారం లభించింది. కొంతకాలం స్వంతంగానూ తర్వాత ప్రముఖ ప్రచురణ సంస్థలతో కలసి సంపుటాలను వెలువరించారు. ఇందులో పెద్దపాత్ర పోషించిన ఎమెస్కొ సంస్థ ఇప్పుడు ఈ ఆకరాల కూర్పునూ ప్రచురించి అభినందన పాత్రమైంది.

 

‘సోర్సెస్‌ ఆఫ్‌ హిస్టరీ అండ్‌ కల్చర్‌ ఆఫ్‌ తెలుగు స్పీకింగ్‌ పీపుల్‌, బిసి 5000-  ఎడి 2016’ (తెలుగు భాషా ప్రజల చరిత్ర సంస్కృతి ఆకరాలు) అనే ఈ పుస్తకం ఒక దారి దీపం లాంటిది. ఇందులోని 16 అధ్యాయాలు ఒకో యుగం లేదా రంగం పరిణామాన్ని పట్టుకునే పద్ధతులేంటో, పుస్తకాలు పత్రాలు శాసనాలు ఏవేవివున్నాయో సూటిగా సుసంపన్నంగా వివరిస్తాయి. చరిత్ర దశలతోపాటు కళా సాహిత్యాలు జానపద కళలు, నిర్మాణ కౌశలం వంటివి విడివిడిగా రాయడం సముచితంగా వుంది. రాసిన వారందరూ ఆరితేరిన వారే. ఆధారాలు ఇవ్వడమే గాక వాటిని ఎలా అర్థం చేసుకోవాలో కూడా వివరణ లభిస్తుంది. ఒకో అధ్యాయానికి చివర ఒకో పేజీకి 15 నుంచి 20 వరకూ వుండే సూచికల్లో వందల వందల గ్రంథాలు పరిశోధనా పత్రాలు శాసనాలు, శిల్ప చిత్ర సంకేతాలు తెలుసుకుంటాం.

 

ఈ సమయంలో గుర్తు చేసుకోవలసిన మహోన్నత చరిత్ర కారులు ఎందరో. చరిత్ర పూర్వపు దశ అయిన క్రీపూ.5000- కాలంపై వెలుగు ప్రసరించి ఉమ్మడి ఆంధ్రప్రదేశ్‌ను భారత దేశపు చరిత్రపూర్వ రాజధాని అని వర్ణించిన హెడ్‌.డి. సంకాలియా ఈ జాబితాలో ప్రథములుగా వుంటారు. నిత్య స్మరణీయులుగా వెలుగొందుతున్న చిలుకూరి నారాయణ రావు, చిలుకూరి వీరభద్రరావు, కొమర్రాజు లక్ష్మణరావు, మల్లంపల్లి సోమశేఖరశర్మ, నేలటూరి వెంకట రమణయ్య, సురవరం ప్రతాపరెడ్డి వంటివారి అడుగుజాడల్లో ఆంధ్రప్రదేశ్‌ చరిత్ర కాంగ్రెస్‌ కృషి కొనసాగిస్తున్నదంటూ ప్రవర చెప్పుకుని ప్రారంభించారందుకే. ఆ దీటైన వారసత్వంతో సాధకబాధకాలు కష్టాలు కడగండ్లు ఖాతరు చేయకుండా పదండి ముందుకు అంటూ నడిపించిన వకుళాభరణం, ఆయనతో అడుగులు వేసిన అధ్యయన తత్పరులూ, అండనిచ్చిన విజ్ఞానాభిలాషులూ చరిత్ర విద్యార్థులూ ప్రశంసా పాత్రులవుతున్నారు. తెలుగు రాష్ట్రాలు బహువచనమైనా తెలుగు భాషా ప్రజల చరిత్ర కలివిడిగానే వుంటుంది. దాని సారాంశాన్ని సందేశాన్ని తెలుసుకోవడం ఉభయ రాష్ట్రాలకూ ఉపయుక్తమే గాక ఉత్తేజకారణమూ అవుతుంది.

తెలకపల్లి రవి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

WordPress Anti-Spam by WP-SpamShield